Chủ đề 1: Ôn tập và bổ sung
Chủ đề 2. Số tự nhiên có nhiều chữ số
Chủ đề 3. Các phép tính với số tự nhiên
Chủ đề 4. Phân số và so sánh phân số
Chủ đề 5. Các phép tính về phân số
Chủ đề 6. Ôn tập cuối năm
Chủ đề 1: Ôn tập và bổ sung
Chủ đề 2. Số tự nhiên có nhiều chữ số
Chủ đề 3. Các phép tính với số tự nhiên
Chủ đề 4. Phân số và so sánh phân số
Chủ đề 5. Các phép tính về phân số
Chủ đề 6. Ôn tập cuối năm
Câu 1
Rót đều 30 $l$ mật ong vào 6 can. Hỏi 4 can có bao nhiêu lít mật ong?

Phương pháp giải:
Bước 1: Số lít mật ong được rót vào mỗi can = số lít mật ong có tất cả : số can
Bước 2: Số lít mật ong ở 4 can = Số lít mật ong được rót vào mỗi can x 4
Lời giải chi tiết:
Tóm tắt
6 can: 30 $l$
4 can: ? lít
Bài giải
Số lít mật ong được rót vào mỗi can là:
30 : 6 = 5 (lít)
4 can có số lít mật ong là:
5 x 4 = 20 (lít)
Đáp số: 20 lít mật ong
Câu 2
Chọn câu trả lời đúng:
Mua 3 gói kẹo cùng loại phải trả 32 700 đồng. Vậy mua 2 gói kẹo như thế phải trả số tiền là.

Phương pháp giải:
Bước 1: Giá tiền của mỗi gói kẹo = Giá tiền của 3 gói kẹo : 3
Bước 2: Mua 2 gói kẹo phải trả số tiền = Giá tiền của mỗi gói kẹo x 2
Lời giải chi tiết:
Giá tiền của mỗi gói kẹo là: 32 700 : 3 = 10 900 (đồng)
Mua 2 gói kẹo phải trả số tiền là: 10 900 x 2 = 21 800 (đồng)
Chọn B
Câu 3
Để lát nền 2 căn phòng như nhau cần 850 viên gạch cùng loại. Hỏi muốn lát nền 3 căn phòng như thế cần bao nhiêu viên gạch cùng loại đó?
Phương pháp giải:
Bước 1: Số viên gạch để lát nền mỗi căn phòng = Số viên gạch lát nền của 2 căn phòng : 2
Bước 2: Số viên gạch để lát nền 3 căn phòng = số viên gạch lát nền của mỗi phòng x 3
Lời giải chi tiết:
Tóm tắt
2 căn phòng: 850 viên gạch
3 căn phòng: ? viên gạch
Bài giải
Số viên gạch để lát nền mỗi căn phòng là:
850 : 2 = 425 (viên gạch)
Số viên gạch để lát nền 3 căn phòng là:
425 x 3 = 1 275 (viên gạch)
Đáp số: 1 275 viên gạch
📱 Tải app ngay để nhận giảm 50% sản phẩm PRO!
✅ Khám phá skincare, makeup, tóc giả, phụ kiện từ các thương hiệu yêu thích.
✨ Làm đẹp dễ dàng, giao hàng nhanh chóng tận tay bạn.